Thứ tư ngày 17 tháng 4 năm 2019 | 8:53

Chuyển hộ khẩu có phải đổi lại bằng lái xe không?

Ông Nguyễn Đức Trọng có hộ khẩu tại tỉnh khác nhưng sinh sống tại tỉnh Bắc Ninh và đã thi lấy bằng lái xe tại đây. Hiện nay ông đã chuyển hộ khẩu về tỉnh Bắc Ninh. Ông Trọng hỏi, ông có phải đổi lại bằng lái xe theo hộ khẩu mới không? Nếu có thì thủ tục thế nào?

Ảnh minh họa.

Về vấn đề này, Bộ Giao thông vận tải trả lời như sau:

Khoản 4 Điều 37 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017 của Bộ Giao thông vận tải quy định về đào tạo, sát hạch, cấp giấy phép lái xe cơ giới đường bộ quy định: “Trường hợp năm sinh, họ, tên, tên đệm ghi trên giấy phép lái xe có sai lệch với giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân thì cơ quan quản lý cấp giấy phép lái xe làm thủ tục đổi giấy phép lái xe mới phù hợp với thông tin ghi trong giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân”.

Do vậy, ông Nguyễn Đức Trọng không bắt buộc phải đổi giấy phép lái xe. Nếu có nhu cầu đổi ông Trọng làm thủ tục đổi giấy phép lái xe theo quy định tại Điều 38 Thông tư số 12/2017/TT-BGTVT.

Theo baochinhphu.vn

Gửi bình luận của bạn

Code
  • Ngày :
máy làm đá viên | tủ nấu cơm | máy làm đá