Thứ hai ngày 5 tháng 9 năm 2016 | 14:29

Đeo tai nghe khi tham gia giao thông bị xử phạt bao nhiêu?

Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì từ ngày 01/08/2016, mức phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng sẽ được áp dụng cho người đang điều khiển xe sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính.

Đeo tai nghe tham gia giao thông sẽ bị xử phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng. Ảnh minh hoạ.
 
Trước đây, tại điểm h Khoản 1 Điều 6 Nghị định 171/2013/NĐ-Chính phủ quy định người đang điều khiển xe sử dụng ô (dù), điện thoại di động, thiết bị âm thanh (trừ thiết bị trợ thính) sẽ bị phạt từ 60.000 đồng đến 80.000 đồng. Trường hợp vi phạm quy định trên mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe thời hạn 2 tháng.
 
Mới đây, theo khoản 3, Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP thì từ ngày 01/08/2016, mức phạt từ 100.000 đồng - 200.000 đồng sẽ được áp dụng cho người đang điều khiển xe sử dụng điện thoại di động, thiết bị âm thanh, trừ thiết bị trợ thính. Trường hợp vi phạm mà gây ra tai nạn giao thông thì còn bị tước giấy phép lái xe trong thời gian 2 tháng - 4 tháng.

Theo phapluatplus.vn

Gửi bình luận của bạn

Code
  • Ngày :
máy làm đá viên | tủ nấu cơm | máy làm đá