Thứ sáu ngày 21 tháng 7 năm 2017 | 14:31

Xe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt?

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện...

Hỏi:

Cho tôi hỏi về việcxe ô tô chở quá bao nhiêu người thì bị phạt. Xe dịch vụ 16 chỗ ngồi mà có 16 người lớn rồi vậy thêm 5 em bé từ 5 tuổi trở xuống và 1 bé 9 tuổi có được không ? Xin cám ơn.

Trả lời:

Căn cứ khoản 4 Điều 23 Xử phạt người điều khiển xe ô tô chở hành khách, ô tô chở người vi phạm quy định về vận tải đường bộ, Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá quy định được phép chở của phương tiện nhưng tổng mức phạt tiền tối đa không vượt quá 40.000.000 đồng đối với người điều khiển xe ô tô chở hành khách chạy tuyến có cự ly lớn hơn 300 km thực hiện hành vi vi phạm: Chở quá từ 02 người trở lên trên xe đến 9 chỗ, chở quá từ 03 người trở lên trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ, chở quá từ 04 người trở lên trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ, chở quá từ 05 người trở lên trên xe trên 30 chỗ.

Ngoài việc bị áp dụng hình thức xử phạt, người điều khiển phương tiện thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các biện pháp khắc phục hậu: Thực hiện hành vi quy định tại Khoản 2, Khoản 4 Điều này (trường hợp chở hành khách) bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện;”

Như vậy:

Người điều khiển xe ô tô chở hành khách phải chở đúng số người ghi trong giấy đăng ký xe, giấy chứng nhận kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường và được phép chở thêm số người đã quy định mà không bị phạt như sau:

1 người trên xe đến 9 chỗ ngồi.

2 người trên xe 10 chỗ đến xe 15 chỗ ngồi

3 người trên xe 16 chỗ đến xe 30 chỗ

4 người trên xe trên 30 chỗ.

Nếu người điều khiển xe chở quá số người cho phép chở được nêu trên thì sẽ bị phạt với lỗi chở quá số người quy định.

Với trường hợp của bạn; bạn lái xe 16 chỗ. Tuy nhiên, xe bạn đã chở 16 người lớn và thêm 8 em bé từ 5 tuổi trở xuống và 1 bé 9 tuổi. Tổng số người trên xe của bạn là 16 người + 9 người là 25 người. Mà theo quy định thì bạn được phép chở thêm 3 người. Do đó, tổng số người được phép chở trên xe 16 chỗ là 16 người + 3 người là 19 người. Như vậy, bạn sẽ bị phạt về số người vượt quá quy định được phép chở là 6 người.

Về mức phạt:

Bạn sẽ bị phạt từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng trên mỗi người vượt quá. Bạn chở quá số người quy định là 6 người nên tổng mức phạt của bạn là từ 6.000.000 đồng- 12.000.000 đồng.

Ngoài bị phạt tiền, bạn còn bị áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là bị buộc phải bố trí phương tiện khác để chở số hành khách vượt quá quy định được phép chở của phương tiện.

Theo Plo.vn

Gửi bình luận của bạn

Code
  • Ngày :
máy làm đá viên | tủ nấu cơm | máy làm đá